Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
chia sẻ để được sẻ chia 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
chia sẻ để được sẻ chia 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1chia sẻ để được sẻ chia Empty chia sẻ để được sẻ chia Sun Jul 03, 2011 10:00 am

phuls2009

phuls2009
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Ai cũng có ít nhất một lần thấy mình cô đơn, trơ trọi, ít nhất một lần than trách rằng không có ai kề bên, và một lần nhìn thế giới với nỗi chán chường khôn tả.

Hôm nay, xem một chương trình về những con người ở phía bên kia đại dương, sống trong lam lũ, trong đói rét và khắc khoải mong chờ những đôi tay thiện nhân cứu giúp, những gương mặt tuyệt vọng, những thân xác héo gầy, những bàn tay chới với mong chờ, bỗng thấy sao ta trẻ con quá, cứ vòi vĩnh mãi những thứ mà ta có ngay bên nhưng không nhận ra.

Ta vẫn cứ mãi đi tìm thật xa nơi đâu đó, những thứ thật khác, thật đặc biệt, phải chăng bởi ta có quá đủ và choáng ngợp, như món ăn ngon, nếu ăn nhiều sẽ không còn cảm giác như ban đầu nữa, thế là ta cứ đi tìm, tìm mãi, nhưng có biết đâu, cũng lúc ấy, nơi nào đó, có người chỉ muốn có một bàn tay kéo họ lên khỏi đống buồn nhơ, khỏi khói lửa đau thương, khỏi nỗi đau loạn lạc, nhưng dường như là chưa có đủ những bàn tay ấy, những ánh mắt tuyệt vọng trân trân nhìn về nơi chân trời, mong ánh nắng mới nơi chân trời cứu rỗi.

Bất chợt, nhận ra rằng, ta cô độc khi ta không biết chia sẻ, cũng như có người nói rằng hãy biết yêu thương để được yêu thương, hãy cho đi những thứ ta cần có, hãy giữ lấy những gì ta đang có, và hãy sẻ chia, cùng nhau hiểu rằng, ta cần có nhau.

Sức ta còn mỏng lắm, đau thương thì lại vô vàn, hãy đừng mộng tưởng gửi tấm lòng yêu thương về những nơi xa xôi với chỉ vài giọt nước mắt, hãy nhìn quanh ta thôi và sẻ chia nụ cười cho những gì gần ta nhất, hãy nói với những người quanh ta mà bấy lâu ta bỏ quên, ta yêu thương họ xiết bao.

Tôi không cô đơn khi tôi có bạn, bạn không đơn độc, vì tôi vẫn bên bạn mỗi ngày.

Giữ cho nhau nụ cười và sẻ chia giọt nước mắt nồng ấm, cùng nhau.

2chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Sun Jul 03, 2011 2:11 pm

botbienquehuong

botbienquehuong
Tiều ngư
Tiều ngư
Bài này hay nè! Thằng ku này được.

3chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 7:48 am

ThamPham

ThamPham
Ban ĐH
 Ban ĐH
botbienquehuong đã viết:Bài này hay nè! Thằng ku này được.
Sao có loại người mở miệng ra là ku này ku nọ nhỉ. Hỏi thiệt nhá bộ cái mặt của Bạn giống ku lắm hả ?, hay con người có cái đầu lúc nào cũng nghĩ đến ku? .

4chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 8:32 am

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH
ThamPham đã viết:
Sao có loại người mở miệng ra là ku này ku nọ nhỉ. Hỏi thiệt nhá bộ cái mặt của Bạn giống ku lắm hả ?, hay con người có cái đầu lúc nào cũng nghĩ đến ku? .

A Thắm àh, a đừng thế chứ, ngôn ngữ của tuổi teen thôi mà.

5chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 8:41 am

ThamPham

ThamPham
Ban ĐH
 Ban ĐH
noiaybinhyen đã viết:
ThamPham đã viết:

A Thắm àh, a đừng thế chứ, ngôn ngữ của tuổi teen thôi mà.
Thế A gọi Em là chim nhá , E nghĩ thế nào ?. A không nghĩ từ ku hoặc chim là ngôn ngữ teen. Đã ku lại còn thằng nữa cơ nghe nó chợ búa quá.

6chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 11:24 am

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH
Uh gọi chim cũng được mà gọi Ku cũng được vì với e đơn giản là ngôn ngữ vui, vốn dĩ e cũng vậy những người nhỏ tuổi hơn e vẫn gọi Ku rất bình thường.

7chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 11:48 am

myloibui

myloibui
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
Thampham bình tĩnh lại Bạn. Tập trung vào chuyên môn nha.

8chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 12:08 pm

ThamPham

ThamPham
Ban ĐH
 Ban ĐH
noiaybinhyen đã viết:Uh gọi chim cũng được mà gọi Ku cũng được vì với e đơn giản là ngôn ngữ vui, vốn dĩ e cũng vậy những người nhỏ tuổi hơn e vẫn gọi Ku rất bình thường.
sẽ thế nào khi người nơi khác vào 4 rum, điều đập lên mắt Họ là những từ ku hoặc chim hay Mày hoặc Tao ? rõ ràng rằng những từ như thế này chẳng hay tẹo nào nếu không muốn nói là thiếu lịch sự kém văn hóa .Đó là chưa kể cái thái độ giọng điệu entry kiểu bề trên như :
Bài này hay nè! Thằng ku này được
khi chưa biết tác giả có nhỏ tuổi hơn mình hay không. Điều này thể hiện sự thiếu tôn trọng. Ngôn ngữ ngoài yếu tố nói để hiểu nó còn cần có yếu tố thẩm mỹ . Thẩm mỹ ở đây là nói hoặc viết phải hay , đặc biệt trong ngỗn ngữ viết thì cần lắm sự chỉn chu khi dùng từ. Còn về giá trị của một từ khi viết ra ắt hẳn mỗi người chúng Ta tự hiểu lấy và phải có trách nhiệm với nó . 4 rum là cái nơi thể hiện sự văn hóa của cộng đồng chung người Lý Sơn nên cần lắm sự thể hiện có văn hóa của tất cả các thành viên. Làm được điều này sẽ giúp những người nơi khác yêu mình hơn gần với chúng Ta hơn và tôn trọng chúng Ta hơn. Từ đó Quê Hương Lý Sơn sẽ đẹp lung linh trong con mắt mọi người.

9chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 12:34 pm

ngthki

Ban ĐH
 Ban ĐH
có thể vụng về một chút thôi mà chân thành cũng hay! văn hóa, thẩm mỹ không có nghĩa là phải chỉn chu, cân nhắc từng câu chữ, nhưng tất nhiên không ai bênh vực cách ứng xử còn thiếu khiêm nhã của một số thành viên !

10chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 3:02 pm

milkflower

milkflower
Level 2
Level 2
ở điểm này thì em đồng tình với anh ThamPham, nếu nói những câu những từ đó ở đâu thì không ai lên án cả nhưng đây là trên 4rum, thì không thể có những từ như thế được. trên đây thể hiện lên tất cả vẻ đẹp, mối quan hệ giữa mọi người là thành viên của 4rum, nên không thể chấp nhận những lời nói đó được... xin mọi người hãy suy nghĩ lại trước khi nói, hãy tôn trọng người khác.

11chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 3:13 pm

botbienquehuong

botbienquehuong
Tiều ngư
Tiều ngư
Ku PhamTham bắt bẻ ngôn ngữ quá.

12chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 4:05 pm

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH
Sao phải quan trọng hóa vấn đề văn thẩm mỹ ở đỉnh cao như vậy, trong khi đó ở đây là một cộng đồng thì cái sự hoàn mỹ của nó cũng có giới hạn, mấy bạn cứ cứng nhắc ừ vào trong này là phải nghiêm nghị, thẩm mỹ, chỉn chu, thì còn đâu gọi là cái hòa nhã cuộc sống đời thường, tôi nói ở đây là đời thường và từ "Ku"nó cũng chẳng mất lịch sự và nó cũng không chợ búa gì cả và nói rõ hơn văn hóa cộng đồng đời thường của người Lý Sơn mình vẫn gọi như thế đó.
Câu nói của botbienquehuong theo tôi nghĩ cũng chỉ chất phát nghĩ là nói, không chiết lọc lại như các bạn cái gì đó gọi chỉn chu khi dùng từ, thể hiện lên tât cả vẽ đẹp khi nói. Nếu có góp cho bạn botbienquehuong thì tôi nghĩ cũng chả nhất thiết phải cứng như vậy, Có nhất thiết những lời comment của các thành viên phải hoa mỹ để Lý Sơn đẹp lung linh trong mắt người khác không?
Người ta nói rất hồn còn các bạn bình luận người ta lại vô tình khơi lên nghĩa đen của nó, mấy bạn có cảm thấy phản cảm khi mấy bạn nói toạt ra như thế không ?
Hãy suy nghĩ tất cả những gì bạn nói nhưng đừng nói tất cả những gì bạn nghĩ

13chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 5:30 pm

ThamPham

ThamPham
Ban ĐH
 Ban ĐH
noiaybinhyen đã viết:Sao phải quan trọng hóa vấn đề văn thẩm mỹ ở đỉnh cao như vậy, trong khi đó ở đây là một cộng đồng thì cái sự hoàn mỹ của nó cũng có giới hạn, mấy bạn cứ cứng nhắc ừ vào trong này là phải nghiêm nghị, thẩm mỹ, chỉn chu, thì còn đâu gọi là cái hòa nhã cuộc sống đời thường, tôi nói ở đây là đời thường và từ "Ku"nó cũng chẳng mất lịch sự và nó cũng không chợ búa gì cả và nói rõ hơn văn hóa cộng đồng đời thường của người Lý Sơn mình vẫn gọi như thế đó.
Câu nói của botbienquehuong theo tôi nghĩ cũng chỉ chất phát nghĩ là nói, không chiết lọc lại như các bạn cái gì đó gọi chỉn chu khi dùng từ, thể hiện lên tât cả vẽ đẹp khi nói. Nếu có góp cho bạn botbienquehuong thì tôi nghĩ cũng chả nhất thiết phải cứng như vậy, Có nhất thiết những lời comment của các thành viên phải hoa mỹ để Lý Sơn đẹp lung linh trong mắt người khác không?
Người ta nói rất hồn còn các bạn bình luận người ta lại vô tình khơi lên nghĩa đen của nó, mấy bạn có cảm thấy phản cảm khi mấy bạn nói toạt ra như thế không ?
Hãy suy nghĩ tất cả những gì bạn nói nhưng đừng nói tất cả những gì bạn nghĩ

Thất vọng về Em khi có cái nhìn từ ngữ thế này. Nói như Em thì chẳng bao giờ có khái niệm "lời hay ý đẹp" và cũng chẳng bao giờ có cái khái niệm là từ khiếm nhã hay tục tĩu . Không biết Em hiểu từ "Ku" nó như thế nào nhưng theo Tôi từ này thật khiếm nhã và tục tĩu. Nó vốn không phải là danh từ chỉ Tên trang trọng của một người mà là trạng từ chỉ giới tính . Ai đó dùng từ kiểu này đối với một người tức là không tôn trọng người khác . Có thể Em cho Tôi nói sai thì Em có thể tìm hiểu trong các văn bản , sách báo ... không Ai dùng từ này để gọi tên riêng của một người cả. Em nên nhớ là ngôn ngữ viết khác với ngôn ngữ nói nhá và dù ở thể loại nào nó cũng là từ khiếm nhã cả.

14chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 5:34 pm

Romeo

Romeo
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
chà..sắp có chiến tranh giữa các vì sao rồi đây...

15chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Mon Jul 04, 2011 9:26 pm

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
"Thằng" rồi "KU" mà dẫn đến mất đoàn kết thế này ư!
Không biết chuyện nhỏ đã thế này thì chuyện lớn sẽ ra sao nữa.
4 rum của chúng ta đưa ra là đoàn kết, hoà đồng giúp mọi người kết bạn, chia sẽ học hỏi nhau mà dẫn đến kết quả như thế này hả?
Mà trên đây toàn là những BQT không mới đau chứ!
Lấy gì làm gương mà soi đây trời.
Các anh, chị, bạn, .... hãy xem xét lại vấn đề đi nha!
thanhhai

https://www.facebook.com/daothanhhai.cosmetic

16chia sẻ để được sẻ chia Empty Re: chia sẻ để được sẻ chia Thu Jul 07, 2011 3:28 pm

Namnguyen2818

Namnguyen2818
Tiều ngư
Tiều ngư
Chào các ACE 4rum!
thú thật khi đọc các comment của các bạn mình thấy không được vui lắm . mình biết trên 4rum các bạn có quyền chia sẽ những quan điểm của riêng mình , nhưng làm thế nào các bạn để ACE trên 4rum còn học hỏi thêm những điều thú vị về các bạn nữa chứ... chào bạn có nick "nơiaybinhyen" và "phamtham" mình hiểu các bạn trao đổi về vấn đề ngôn từ xưng hô sao cho vừa lòng mọi người hơn . "noiaybinhyen" ah , cách xưng hô của bạn không phải là vấn đề gì o tát ở đời thường lắm đâu , nhưng ở 4rum là nơi có rất nhiều ACE ghé thăm nên bạn tránh dùng từ ngữ như vậy , đơn giản là khôn được hay cho lắm . vì đôi khi tác giả của bài viết lớn tuổi hơn mình thì không lịch sự lắm đâu bạn ha !!! Còn "phamtham" nè mình thật sự muốn chia sẽ tâm trạng của bạn . nhưng bạn ạ ! vấn đề không quá nghiêm trọng nên bạn cũng nên dùng từ ngữ nhẹ nhàng để xây dựng cho hay hơn , vì mình biết bạn cũng là đàn anh mà . hãy cùng bắt tay để xây dựng 4rum cho hay hơn các bạn nhá , tình đồng hương ACE Lý Sơn . mình chỉ muốn góp ý kiến xây dựng 4rum tốt đẹp hơn . NN_R

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]